Bạn có đang sử dụng Ibuprofen và Paracetamol đúng cách?

Ibuprofen và paracetamol là hai loại thuốc giảm đau không kê đơn được sử dụng phổ biến nhất. Mặc dù tương tự nhau, nhưng có những lợi ích khi chọn cái này hơn cái kia. Ở Úc, khoảng một trong tám người trải qua cơn đau mãn tính. Và nếu bạn không phải là một trong tám người, bạn có thể sẽ biết một người bạn hoặc thành viên gia đình. Vì vậy, sẽ trả tiền để học cách tận dụng tối đa những loại thuốc giảm đau này.

Tuyên bố từ chối trách nhiệm: bài viết sau đây là một hướng dẫn và không nên thay thế cho lời khuyên y tế chuyên nghiệp.



Ibuprofen và Paracetamol: chúng được sử dụng để làm gì?

Paracetamol đã có từ năm 1877 và ibuprofen, ban đầu được tạo ra như một phương pháp chữa bệnh nôn nao , tương đối mới - chúng tôi chỉ sử dụng nó từ những năm 60. Sự khác biệt lớn là ibuprofen có thêm tác dụng chống viêm rất hữu ích để giảm sưng trong các tình trạng như viêm khớp và bong gân.



Một số chuyên gia y tế tin rằng ibuprofen tốt hơn cho đau bụng kinh, đau răng và đau nửa đầu, và paracetamol tốt hơn cho đau lưng, nhưng tốt nhất bạn nên tìm lời khuyên điều trị từ bác sĩ để có được kết quả tốt nhất - có rất nhiều thông tin sai lệch trên mạng.

Getty



Getty

Chúng có thể giảm bớt những triệu chứng nào?

Ngoài việc hỗ trợ các cơn đau thể chất từ ​​nhẹ đến trung bình, cả hai loại thuốc này cũng có thể làm giảm cơn sốt.

Khi nào chúng nên được thực hiện?

Không bao giờ dùng ibuprofen khi bụng đói - nó có thể làm rối loạn niêm mạc dạ dày dẫn đến loét và chảy máu. Nếu bạn vẫn bị đau sau ba ngày hoặc nếu nó ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống của bạn, bạn nên đến gặp bác sĩ đa khoa ngay khi có thể, thay vì tiếp cận với một gói panadol khác. 'Kỳ vọng của một nhóm văn hóa và sự chấp nhận nỗi đau như một phần bình thường của cuộc sống sẽ quyết định liệu cơn đau có được coi là một vấn đề lâm sàng cần một giải pháp lâm sàng hay không', một nghiên cứu về quản lý cơn đau. Nếu bạn đang bị đau cấp độ thấp liên tục, hãy cho bác sĩ của bạn biết.



Chúng có thể được thực hiện bao lâu một lần?

Uống theo liều khuyến cáo trên bao bì. Thông thường, điều này sẽ là bốn đến sáu giờ một lần (cứ sau 6-8 giờ nếu bạn đang sử dụng paracetamol giải phóng biến đổi ), nhưng nó phụ thuộc vào kích thước của liều lượng. Tiến sĩ Cairns giải thích: 'Điều quan trọng nhất là không vượt quá liều tối đa hàng ngày - tôi không thể nhấn mạnh đến điều này.

'Ví dụ, liều lượng tối đa hàng ngày của paracetamol cho một người lớn là 4 gam trong 24 giờ. Mối quan tâm là đôi khi mọi người dùng paracetamol bốn giờ một lần, và nếu họ thức dậy với cơn đau, họ sẽ làm điều này suốt ngày đêm. Điều này có nghĩa là sáu liều (6 gam) trong khoảng thời gian 24 giờ và thực sự có thể dẫn đến độc tính. Vì vậy, điều quan trọng là mọi người phải hiểu khoảng thời gian dùng thuốc, cũng như liều lượng tối đa hàng ngày, 'Tiến sĩ Cairns tiếp tục. Luôn đọc kỹ hướng dẫn.

Getty

Getty

Nó có an toàn cho trẻ em không?

Trẻ em có thể dùng paracetamol hoặc ibuprofen. Một số bác sĩ khuyến cáo rằng trẻ em không nên sử dụng cả hai loại thuốc cùng một lúc. Tiến sĩ Rose Cairns, giảng viên tại Trường Dược của Đại học Sydney, cho biết: “Thường nên dùng loại này hoặc loại kia cho trẻ em, nhưng không phải vì thế mà nó không an toàn.

Tiến sĩ Cairns giải thích: 'Khuyến nghị sử dụng loại này hay loại kia là để giảm thiểu sự nhầm lẫn, chỉ vì chúng tôi thấy mọi người dùng liều lượng không chính xác hoặc họ sử dụng xen kẽ giữa ibuprofen và paracetamol và họ sẽ vô tình tăng gấp đôi trên một loại' '. Nếu bạn quyết định cho con mình sử dụng cả hai loại thuốc giảm đau này, cô ấy khuyên bạn nên ghi chép lại trên giấy về liều lượng và thời gian chúng được dùng.

Họ làm việc như thế nào?

Mặc dù paracetamol đã là một chất chủ yếu để kiểm soát cơn đau trong một thời gian dài, nhưng các nhà khoa học và y tế vẫn chưa hiểu đầy đủ về cách thức hoạt động của nó. Trong khi đó, với ibuprofen, chúng ta biết nó hoạt động bằng cách ngăn chặn một chất hóa học gây đau tự nhiên mà cơ thể chúng ta thải ra khi chúng ta bị ốm hoặc bị thương.

Bạn có thể dùng ibuprofen và paracetamol cùng nhau được không?

Bạn có thể - nhưng bạn phải đảm bảo rằng bạn đang tuân theo các nhãn và liều lượng khuyến nghị một cách chính xác. Cairns giải thích: '[Dùng cả hai] có thể khá hiệu quả, đặc biệt nếu ai đó bị đau dữ dội mà không thể kiểm soát được bằng paracetamol hoặc ibuprofen, bạn có thể kết hợp chúng. 'Điều quan trọng nhất cần làm là đảm bảo bạn không vượt quá liều lượng tối đa hàng ngày của một trong hai thành phần. Và chỉ cần lưu ý rằng có những sản phẩm đã chứa cả hai thành phần trong một viên thuốc. '

Getty

Getty

Chúng tương tác với những loại thuốc nào?

Ibuprofen làm giảm khả năng hoạt động như bảo vệ tim mạch và ngăn ngừa đột quỵ của aspirin. Có một danh sách đầy đủ về các tương tác của các loại thuốc này - tốt nhất là bạn nên nói chuyện với bác sĩ về cách chúng sẽ kết hợp với các loại thuốc theo toa khác.

Nó có an toàn để dùng trong khi mang thai không?

Có nghiên cứu mới về tác động của những loại thuốc này đối với thai kỳ, nhưng bác sĩ của bạn sẽ được trang bị tốt nhất để nói chuyện với bạn thông qua những nghiên cứu này và giúp bạn quyết định xem liệu dùng những loại thuốc này có phải là lựa chọn tốt nhất cho bạn hay không. Nếu lo lắng, bạn có thể liên hệ với Mothersafe , một dịch vụ điện thoại miễn phí 'cung cấp dịch vụ tư vấn toàn diện cho phụ nữ và các nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của họ lo ngại về phơi nhiễm khi mang thai và cho con bú.' Nếu bạn ở bên ngoài NSW, GP của bạn sẽ có thể cung cấp cho bạn các tài nguyên địa phương.

Trong những trường hợp nào sẽ nguy hiểm nếu dùng những thứ này?

Các loại thuốc này được liệt kê trong Danh sách Thuốc thiết yếu của Tổ chức Y tế Thế giới, một danh sách trình bày chi tiết các loại thuốc an toàn và hiệu quả nhất cần thiết trong hệ thống y tế. Nhưng có một số điều cần lưu ý khi dùng những loại thuốc này.

Bạn nên cẩn thận khi sử dụng ibuprofen nếu bạn có:

  • hen suyễn
  • huyết áp cao
  • vấn đề về thận hoặc gan
  • tiền sử đột quỵ hoặc bệnh tim
  • chảy máu trong niêm mạc dạ dày

Người cao tuổi nên hỏi ý kiến ​​bác sĩ trước khi sử dụng thuốc này, và lưu ý: ibuprofen có thể hạn chế khả năng ngăn ngừa đột quỵ của aspirin.

Getty

Getty

Và trong khi rượu thường được coi là nguyên nhân hàng đầu gây suy gan thì ở các nước phương Tây, thủ phạm thực sự là paracetamol. Gần đây, một Nghiên cứu của Úc được tìm thấy rằng 'quá liều paracetamol đã tăng 44% trong thập kỷ qua.'

Tiến sĩ Cairns đã làm việc trong nghiên cứu và cho biết họ đã phát hiện thấy sự gia tăng 108% chấn thương gan ... thật khó để biết chính xác điều gì đang dẫn đến nó, nhưng chúng tôi thấy rằng ở Úc, bạn có thể nhận được những gói lớn paracetamol và cũng như giải phóng paracetamol, chất đã được chứng minh là có hại hơn. Mọi người nghĩ rằng bạn không thể dùng quá liều hoặc nó thực sự an toàn vì nó có sẵn ở khắp mọi nơi. Nhưng nó thực sự có thể gây hại. '

Khi nói đến việc chăm sóc bản thân, cô ấy nói, 'đó là việc biết liều lượng, đọc gói sản phẩm, đảm bảo rằng bạn không dùng nhiều sản phẩm khác nhau có chứa paracetamol.'

Để biết thêm thông tin về paracetamol, bạn có thể đọc phần này ABC Sức khỏe và Cuộc sống tờ thông tin .

Nếu bạn lo lắng rằng bạn đã vượt quá liều hàng ngày của bất kỳ loại thuốc nào hoặc có bất kỳ câu hỏi nào, bạn có thể liên hệ với Trung tâm Thông tin về Chất độc theo số 13 11 26.

Nếu bạn cần hỗ trợ về mặt tinh thần hoặc gặp rủi ro, bạn có thể gọi cho đường dây hỗ trợ khủng hoảng của Lifeline theo số 13 11 14.

Chỉ $ 6 cho 6 số báo được giao! - TIẾT KIỆM 79%

Đăng ký Ý tưởng Mới ngay hôm nay

Theo dõi ngay

Editor Choice


Caitlyn Jenner tiết lộ mối thù cay đắng với Ellen DeGeneres

Người Nổi Tiếng


Caitlyn Jenner tiết lộ mối thù cay đắng với Ellen DeGeneres

Ngôi sao chuyển giới và người dẫn chương trình talkshow là kẻ thù không đội trời chung

ĐọC Thêm
Tiếp viên hàng không tóc vàng quyết định 'trở nên đen nhẻm' bằng cách tiêm thuốc làm rám nắng

Tin Tức


Tiếp viên hàng không tóc vàng quyết định 'trở nên đen nhẻm' bằng cách tiêm thuốc làm rám nắng

Martina Big đã tiêm melanin để làm đen da và hiện cô tuyên bố tóc của cô là 'tự nhiên của người châu Phi'.

ĐọC Thêm